Bigone|iWin|Tai Bigone|iWin

User Tag List

Ðề tài đã khoá
kết quả từ 1 tới 5 trên 5

Ðề tài: bộ phần mềm dùng để convert prc sang word và ngược lại

neor's Avatar
    neor is offline Quản lý dự án
    Cám ơn
    118
    Được cám ơn 238 lần trong 155 bài viết
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Default bộ phần mềm dùng để convert prc sang word và ngược lại

muốn đổi prc sang word thì ta dùng prc2html đổi đuôi prc sang html rồi copy toàn bộ thông tin bên trong file html past vào trình soạn thảo word.

đổi word sang prc thì ta dùng phần mềm mobipocket creator có trong file creatorhome.rar ở dưới.
    đây là bản creator 4.0 bây giờ có bản 4.2 rồi nhưng khuyến cáo lên dùng 4.0 vì dễ hơn.
    ngoài ra còn có unikey. để đổi các bảng mã ví dụ unicode dựng sẵn sang unicode tổng hợp(chắc ít người sử dụng đến tính năng này của unikey)
    ba phần mềm này là một công cụ khó có thể thiếu đối với ai đang dùng máy blackberry vì máy blackberry không đọc được file theo mã unicode dựng sẵn mà chỉ đọc unicode tổng hợp.
    vì vậy phải đổi prc sang html copy toàn bộ dữ liệu vào clipbroad rồi chuyển mã cho chúng bằng unikey rồi past vào word rồi đổi lại prc.
    tạm thời ghi vậy vì mình ngại viết lên có ai có thắc mắc gì thì post vào hỏi mình xẽ cố giải thích cái đây.hầu hết trong các file đều có hướng dẫn cố gắn đọc hướng dẫn nha.
    mình nghĩ chỉ khó ở cái đổi mã bằng unikey lên mình đã tìm hướng dẫn đây:
    Chuyển mã Tiếng Việt bằng Unikey

Đối với một số người, chuyện này xưa như trái đất, ai mà chẳng biết? nhưng đối với một số người khác thì họ thường gặp những trở ngại như thế này mà chẳng biết hỏi ai là vậy.
    Việc định dạng và trình bày bài viết bằng những phông chữ khác nhau cho thêm phần ấn tượng là việc rất thường xuyên cho những ai sử dụng máy tính, nhưng cũng khá nhiều người không quen với khái niệm mã tiếng Việt nên lắm lúc định dạng phông chữ này phông chữ nọ ngờ đâu nó thành tiếng Ả Rập lăng quăng chứ không được như ý chúng ta muốn, nguyên nhân là do ta chưa dùng đúng mã tiếng Việt dùng cho phông chữ đó, cho nên mới xảy ra hiện tượng ấy.
    Thí dụ như bạn có một tài liệu lấy trên web hoặc bài viết nào đó lấy trên blog về bằng phông chữ Times New Roman hoặc Verdana hoặc Arial, tức là dùng mã Unicode. Bây giờ bạn muốn định dạng lại tài liệu ấy bằng phông chữ thư pháp của chúng tôi, như font HL Thưpháp 1BK chẳng hạn. Sau khi chọn và đổi font, bạn thấy chữ lung tung chứ chẳng phải là chữ Việt nữa. Thế thì phải làm sao bây giờ? Chẳng lẽ gõ lại văn bản từ đầu? Tất nhiên là không cần phải làm thế vì Unikey sẽ giúp ta làm chuyện đó một cách nhanh đến không ngờ, vì trong Unikey có thêm tiện ích chuyển mã Tiếng Việt bằng clipboard, thế mà lâu nay lắm khi chúng ta không để ý tới.
    Đây là một tiện ích rất hay của Unikey, có thể chuyển qua lại hàng chục bảng mã tiếng Việt khác nhau mà vẫn có thể giữ nguyên định dạng như Bold hoặc Italic ở tài liệu nguồn.
    Theo thí dụ trên, như bạn đã biết, tài liệu gốc dùng mã Unicode (phông chữ Times New Roman), bạn muốn chuyển sang phông chữ HL Thưpháp 1BK chẳng hạn, phông chữ này của chúng tôi thuộc mã BK HCM 2, nghĩa là bạn phải chuyển từ mã Unicode sang mã BK HCM 2 đã, sau đó mới định dạng thành font thư pháp lại.
    Để làm được điều này, thí dụ như bạn đã mở tài liệu ấy ra trong Winword chẳng hạn, trước hết bạn nhấn Ctrl+A để chọn hết văn bản Unicode, sau đó nhấn Ctrl+C để copy những gì đã chọn vào bộ nhớ (clipboard).
    Kế tiếp, bạn chạy chương trình Unikey, nếu chạy rồi thì bạn sẽ thấy biểu tượng chữ V hoặc chữ E nằm ở System tray. Bạn nhấn Ctrl+Shift+F6 để mở công cụ Unikey Toolkit ra. Trong thí dụ nêu trên, bạn chọn khung mã Nguồn là Unicode, bạn muốn chuyển sang mã Bachkhoa HCM 2 thì bạn chọn khung mã Đích là BK HCM 2 như trên hình, sau đó bạn nhấn nút Chuyển mã là xong, những gì đã copy trong bộ nhớ đã được chuyển mã.
    Sau đó, bạn mở một trang văn bản mới trong Word, nhấn Ctrl+V để dán bộ nhớ (clipboard) vào, có thể bạn sẽ thấy các chữ lăng quăng nhưng không sao đâu, bạn cứ yên tâm chọn tất cả các chữ lăng quăng đó lại rồi định dạng thành phông chữ HL Thưpháp 1BK thế là xong. Bạn có thể định dạng thêm bớt tùy ý. Từ ví dụ này, bạn có thể chuyển từ mã này sang mã khác một cách dễ dàng, thí dụ như bạn có bài viết trong máy tính dùng phông chữ VNI, bạn có thể chuyển cái rụp sang Unicode rồi copy/paste đưa vào entry trên blog một cách rất nhanh chóng và chính xác.
    [right][size=1][url=http://bachkhoaaptech.com/forum/showthread.php?p=8936]Copyright © Diễn Đàn BachKhoa-Aptech - Posted by neor[/url][/size][/right]

2. Có 33 Thành viên cảm ơn neor về bài viết này:

bibehon (21-08-2010), bitterbonbon (02-11-2010), bobbypan (12-06-2011), club7 (13-06-2011), eternaltq (29-06-2010), hang_00 (16-05-2010), hienqt (14-10-2009), hieunnguyencndl (29-10-2010), huntersun (19-07-2011), i_am_sorry (08-09-2009), jesu2712 (12-10-2010), khicot (09-02-2010), killuaking (18-12-2009), lamiserhp (23-05-2010), lehtam1001 (09-03-2011), maiyeunguoipl (02-07-2010), ManhLinh (05-05-2009), matdo (23-02-2011), msdn (27-09-2009), mushroom74 (14-02-2010), mymy11231 (09-06-2011), nang_xanh91 (05-07-2011), nhiem (11-01-2010), peyond1011 (28-09-2012), phap91 (23-04-2011), soc9x (10-08-2009), taran2581982 (26-12-2010), tauvequehuong (15-09-2010), Thủy Long Nữ (22-01-2011), thienthanvaacquy (19-07-2010), vinhtq (15-11-2009)

neor's Avatar
    Cám ơn
    118
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

nếu bạn dùng máy điện thoại nhu o2 hoặc những loại pocket pc thì đùng bỏ qua tính năng đọc sách báo của mobipocket với đuôi prc vào trang thuvien-ebook.com vào phần download nó xẽ link đến trang chủ của mobipocket sẽ có phần mềm mobipocket cho từng loại điện thoại như sonny ericson,blackberry,o2.iphone,nokia và nhiều nữa. đọc bằng điện thoại cũng hay phết mà trương trình này cũng có nhiều cái hay nhất là khả năng lưu trang mà mình đang đọc rở.
    [right][size=1][url=http://bachkhoaaptech.com/forum/showthread.php?p=8948]Copyright © Diễn Đàn BachKhoa-Aptech - Posted by neor[/url][/size][/right]

4. Có 4 Thành viên cảm ơn neor về bài viết này:

clover1992 (04-04-2011), hienqt (14-10-2009), i_am_sorry (08-09-2009), songheo (06-04-2010)

i_am_sorry's Avatar
    i_am_sorry is offline Học viên mới
    Cám ơn
    3
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

thank bạn nhiều tôi đang ko hiểu cái này
    [right][size=1][url=http://bachkhoaaptech.com/forum/showthread.php?p=12837]Copyright © Diễn Đàn BachKhoa-Aptech - Posted by i_am_sorry[/url][/size][/right]

6. Thành viên đã cảm ơn i_am_sorry về bài viết này:

dophapthuan (01-12-2009)

neor's Avatar
    Cám ơn
    118
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

máy mình đang có vấn đề mới cài lại win lên không demo chụp ảnh post lên được bạn làm mà ra prc bị lỗi font là vì lúc convert bị sai nhớ là dùng cái bản creator mà mình đã post ở đây mà dùng tại dễ sử dụng hơn bản mới bây giờ.
    dùng prc2html để đổi prc thành một file html và copy toàn bộ thông tin của nó paste vô một file doc. rồi đổi font rồi lấy creator đổi lại thành prc.

trong cái trương trình mình post bạin giả nén nó ra trong thư mục của nó có file prc2html.doc có dạy cách làm nhưng một số file prc được mã hoá và dùng phần mềm không phải là creator để làm thì có thể nó không truyển được vì vậy nhiều khi không phải là bạn làm sai mà là trương trình nó không chạy được thôi.

bạn biết cách đổi font rồi chứ mở file doc lên nhấn ctrl +A để nó bôi đen toàn bộ file rồi nhấn trái chuột copy cái đoạn đấy rồi mở unikey lên mở tool của nó lên trên đã có ảnh bạn nhớ là phần lớn các tài liệu ở việt nam được viết bằng unicode thường vì vậy ở dòng trên để là unicod là nguồn của file cua mình. dòng giưới bạn đổi cái dòng đích ý nó ghi là BK HCM 2 thành unidoe tổng hợp nếu không tìm thấy cái unicode tổng hợp thì bạn thấy cái nào ghi là unicode tf8.
    rồi nhấn vô cái nút chuyển mã đợi một lúc khi nào nó báo sussetfuly(xin nỗi nhé tiếng anh hơi gà lên không nhớ giõ từ này viêt thế nào đề nghị admin vô sửa hộ) thì đã truyển mã thành công bạn vô file doc vừa nhấn Ctrl +a để nó bôi đen toàn bài rồi nhấn Ctrl +V để nó paste đè cái dữ liệu đã được truyển mã vô và dùng creator để đổi sang prc
    [right][size=1][url=http://bachkhoaaptech.com/forum/showthread.php?p=12839]Copyright © Diễn Đàn BachKhoa-Aptech - Posted by neor[/url][/size][/right]

Gbriel's Avatar
    Gbriel is offline »»----»Vua SPAM ™«----««
    Cám ơn
    476
    Được cám ơn 987 lần trong 459 bài viết
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

lock topic này nhé.
    Nhắc nhở bác neor nha
    dạo này bác hay spam linh tinh lắm đấy nhé.
    [right][size=1][url=http://bachkhoaaptech.com/forum/showthread.php?p=14055]Copyright © Diễn Đàn BachKhoa-Aptech - Posted by Gbriel[/url][/size][/right]

9. Thành viên đã cảm ơn Gbriel về bài viết này:

aime304 (23-09-2010)

Ðề tài đã khoá